diwali-gujarati-nibandh

દિવાળી, જેને દીપાવલી તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે, તે ભારતમાં સૌથી મહત્વપૂર્ણ અને વ્યાપકપણે ઉજવાતા તહેવારોમાંનો એક છે. તે પ્રકાશનો તહેવાર છે જે અંધકાર પર પ્રકાશની જીત અને અનિષ્ટ પર સારાનું પ્રતીક છે. દિવાળી એ માત્ર હિન્દુ તહેવાર નથી; આ એક એવી ઉજવણી છે જે ધાર્મિક અને સાંસ્કૃતિક સીમાઓને ઓળંગે છે, જે તમામ પૃષ્ઠભૂમિના લોકોને આનંદ અને એકતાની ભાવનામાં એક કરે છે.

“દિવાળી” શબ્દ સંસ્કૃત શબ્દો “દીપ” (પ્રકાશ) અને “અવલી” (એક પંક્તિ) પરથી ઉતરી આવ્યો છે, જેનો એકસાથે અર્થ “પ્રકાશની પંક્તિ” થાય છે. તહેવાર સામાન્ય રીતે પાંચ દિવસ સુધી ચાલે છે અને દરેક દિવસનું પોતાનું મહત્વ અને ધાર્મિક વિધિઓ હોય છે. તે સામાન્ય રીતે ચંદ્ર કેલેન્ડરના આધારે ઓક્ટોબર અથવા નવેમ્બર મહિનામાં આવે છે.

દિવાળીનો પ્રથમ દિવસ, જેને ધનતેરસ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે, તે સંપત્તિ અને સમૃદ્ધિ માટે સમર્પિત છે. ધનની દેવી લક્ષ્મીના સ્વાગત માટે લોકો તેમના ઘરોને સાફ કરે છે અને શણગારે છે, નવા વાસણો અથવા ઘરેણાં ખરીદે છે અને દીવા પ્રગટાવે છે. બીજો દિવસ નરક ચતુર્દશી અથવા ચોટી દિવાળી છે, જે રાક્ષસ નરકાસુર પર ભગવાન કૃષ્ણના વિજયની ઉજવણી કરે છે. લોકો અંધકાર અને દુષ્ટતાને દૂર કરવા માટે તેલના દીવા પ્રગટાવે છે.

ત્રીજો દિવસ દિવાળીનો મુખ્ય દિવસ છે. તે દિવસ છે જ્યારે લોકો તેમના ઘરોને તેલના દીવા, મીણબત્તીઓ અને શણગારાત્મક લાઇટના સમૂહથી પ્રકાશિત કરે છે. સમગ્ર વાતાવરણ હૂંફાળા, સોનેરી ચમકમાં ન્હાવામાં આવે છે. પરિવારો સાથે આવે છે, ભેટોની આપ-લે કરે છે અને તહેવારોના ભોજનનો આનંદ માણે છે. આ દિવસ દેવી લક્ષ્મીની પૂજા માટે સમર્પિત છે, જેઓ તેમનું સન્માન કરે છે તેમને સંપત્તિ અને સમૃદ્ધિ લાવે છે. આ દિવસે લક્ષ્મી ઉપરાંત વિઘ્નો દૂર કરનાર ભગવાન ગણેશની પણ પૂજા કરવામાં આવે છે.

દિવાળીનો ચોથો દિવસ ગોવર્ધન પૂજા અથવા અન્નકુટ છે, જે વૃંદાવનના લોકોને ભારે વરસાદથી બચાવવા માટે ભગવાન કૃષ્ણ દ્વારા ગોવર્ધન ટેકરીને ઉપાડવાની નિશાની છે. આ દિવસે, લોકો વિસ્તૃત તહેવારો તૈયાર કરે છે અને દેવતાઓને ભોજન અર્પણ કરે છે. દિવાળીનો પાંચમો અને અંતિમ દિવસ ભાઈ દૂજ છે, જે ભાઈઓ અને બહેનો વચ્ચેના બંધનને ઉજવવાનો દિવસ છે. બહેનો તેમના ભાઈઓની સુખાકારી માટે પ્રાર્થના કરે છે અને તેમના માટે આરતી કરે છે.

દિવાળીના સૌથી પ્રતિકાત્મક પાસાઓ પૈકી એક ફટાકડા અને ફટાકડા ફોડવાનું છે. જ્યારે તેઓ ઉત્સવની ભાવનામાં ઉમેરો કરે છે, ત્યારે એ નોંધવું અગત્યનું છે કે ફટાકડાનો વધુ પડતો ઉપયોગ હવા અને ધ્વનિ પ્રદૂષણ તરફ દોરી શકે છે, જે પર્યાવરણ અને લોકોના સ્વાસ્થ્ય માટે હાનિકારક છે. તાજેતરના વર્ષોમાં, દીવાઓના પ્રતીકાત્મક પ્રકાશ પર વધુ અને ફટાકડા પર ઓછું ધ્યાન કેન્દ્રિત કરીને, પર્યાવરણને અનુકૂળ રીતે દિવાળી ઉજવવાની જરૂરિયાત વિશે જાગૃતિ વધી રહી છે.

દિવાળી એ માત્ર ધાર્મિક પાલન અને ઉજવણીનો સમય નથી; આ કૌટુંબિક અને સામાજિક બંધનોને નવીકરણ કરવાનો સમય છે. લોકો તેમના મિત્રો અને સંબંધીઓની મુલાકાત લે છે, ભેટોની આપ-લે કરે છે અને આનંદ અને સદ્ભાવના ફેલાવે છે. તે એવો સમય છે જ્યારે દાન અને દયાના કાર્યો પર ભાર મૂકવામાં આવે છે, એવી માન્યતા સાથે કે વ્યક્તિની સંપત્તિ અને આશીર્વાદ ઓછા ભાગ્યશાળી લોકો સાથે વહેંચવા જોઈએ.

નિષ્કર્ષમાં, દિવાળી એ એક તહેવાર છે જે ભારતની વૈવિધ્યસભર સંસ્કૃતિ અને પરંપરાઓના સારને દર્શાવે છે. તે પ્રકાશ, જ્ઞાન અને અનિષ્ટ પર સારાની જીતની ઉજવણી છે. એકતા, એકતા અને આંતરિક પ્રકાશની જીત પર તહેવારનો ભાર એ એક સંદેશ છે જે સરહદોને પાર કરે છે અને જીવનના તમામ ક્ષેત્રના લોકો સાથે પડઘો પાડે છે. દિવાળી ખરેખર આશા, સકારાત્મકતા અને સ્થાયી માનવ ભાવનાના તેજસ્વી પ્રતીક તરીકે ઉભી છે.